കോൺഗ്രസ് നേതാവ് രാഹുൽ ഗാന്ധിയുടെ ഭാരത് ജോഡോ ന്യായ് യാത്രയുടെ ഉത്തർപ്രദേശിലെ പര്യടനം പദ്ധതിയിട്ടതിലും ഒരാഴ്ച മുമ്പെങ്കിലും അവസാനിക്കും. ഈ ആഴ്ച ഉത്തർപ്രദേശിൽ പ്രവേശിക്കാനായിരുന്നു നിശ്ചയിച്ചിരുന്നത്.

ഉത്തർപ്രദേശില്‍ 11 ദിവസത്തെ പര്യടനത്തിനായിരുന്നു ആദ്യം പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നത്. എന്നാല്‍ ഇത് ഒരാഴ്ച്ച മുമ്പെങ്കിലും അവസാനിപ്പിക്കുമെന്നാണ് അറിയുന്നത്. യു.പിയിൽ, പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ സീറ്റായ വാരണാസി, റായ്ബറേലി, അമേഠി, അലഹബാദ്, ഫുൽപൂർ, ലഖ്‌നൗ എന്നിവിടങ്ങളിൽ 28 ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലങ്ങളിലൂടെയാണ് യാത്ര കടന്നുപോകേണ്ടത്.

യഥാർത്ഥ റൂട്ടിൽ ചന്ദൗലി, വാരണാസി, ജൗൻപൂർ, അലഹബാദ്, ഭദോഹി, പ്രതാപ്ഗഡ്, അമേത്തി, റായ്ബറേലി, ലഖ്‌നൗ, ഹർദോയ്, സീതാപൂർ, ബറേലി, മൊറാദാബാദ്, രാംപൂർ, സാംബൽ, അംരോഹ, അലിഗഡ്, ബദൗൺ, ബുലന്ദ്ഷഹർ, ആഗ്ര തുടങ്ങിയ പ്രദേശങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നു.

മദ്ധ്യപ്രദേശിൽ പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് യാത്ര ഇപ്പോൾ പടിഞ്ഞാറൻ യു.പി ജില്ലകളിൽ മിക്കതും ഒഴിവാക്കി ലഖ്‌നൗവിൽ നിന്ന് അലിഗഢിലേക്കും, പിന്നീട് പടിഞ്ഞാറൻ യു.പിയിലെ ആഗ്രയിലേക്കും നേരിട്ട് സഞ്ചരിക്കുമെന്നാണ് സൂചന. പടിഞ്ഞാറൻ യു.പിയിൽ ശക്തമായ സാന്നിധ്യമുള്ള കോൺഗ്രസിൻ്റെ ഇന്ത്യാ മുന്നണി സഖ്യകക്ഷികളായ രാഷ്ട്രീയ ലോക്ദൾ (ആർ.എൽ.ഡി) എൻ.ഡി.എയിൽ ചേരാൻ ബിജെപിയുമായി ചർച്ചകൾ നടത്തുകയാണെന്ന റിപ്പോർട്ടുകളും പുറത്തുവരുന്നുണ്ട്.

അതേസമയം, യു.പിയിൽ യാത്ര വെട്ടിച്ചുരുക്കാനുള്ള തീരുമാനത്തിന് ആർ.എൽ.ഡി ഉൾപ്പെടുന്ന രാഷ്ട്രീയ സംഭവവികാസങ്ങളുമായി യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്ന് കോൺഗ്രസ് വൃത്തങ്ങൾ പറഞ്ഞു. “വഴിയിലെ ഗ്രൂപ്പുകളുമായി ആശയവിനിമയം നടത്താൻ രാഹുൽ ഗാന്ധിക്ക് സമയം ലഭിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ യാത്ര മന്ദഗതിയിലാക്കാനാണ് ഞങ്ങൾ ശ്രമിക്കുന്നത്,” ഒരു പാർട്ടി നേതാവ് പറഞ്ഞു.

ഇതോടെ മാർച്ച് 20ന് മുംബൈയിൽ സമാപിക്കാനിരുന്ന യാത്ര, ഇപ്പോൾ മാർച്ച് 10നും 14നും ഇടയിൽ അവസാനിച്ചേക്കും. ആസൂത്രണം ചെയ്തതിനേക്കാൾ കുറഞ്ഞത് ഒരാഴ്ച മുമ്പെങ്കിലും ഇത് ലോക്സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനുള്ള പ്രചാരണത്തിന് രാഹുൽ ഗാന്ധിക്ക് കൂടുതൽ സമയം നൽകും. ഫെബ്രുവരി 14ന് ഒരു മാസം തികയുന്ന യാത്രയിൽ, ഇതുവരെ പങ്കെടുത്തിട്ടില്ലാത്ത എ.ഐ.സി.സി ജനറൽ സെക്രട്ടറി പ്രിയങ്ക ഗാന്ധി യുപിയിൽ പ്രവേശിക്കുമ്പോൾ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടേക്കുമെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

ഇന്ത്യാ മുന്നണി ഈ മാസം അവസാനം കർണാടകയിൽ ആദ്യ സംയുക്ത റാലി നടത്താൻ തീരുമാനിച്ചതായും വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു. നിതീഷ് കുമാറിൻ്റെ ജനതാദൾ (യുണൈറ്റഡ്) മുന്നണി വിട്ടതും, പശ്ചിമ ബംഗാളിലും പഞ്ചാബിലും ഒറ്റയ്ക്ക് മത്സരിക്കാനുള്ള തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസിൻ്റെയും ആം ആദ്മി പാർട്ടിയുടെയും തീരുമാനങ്ങൾക്കും ശേഷം സഖ്യം പ്രക്ഷുബ്ധമാണ്. കൂടാതെ ആർ.എൽ.ഡിയുടെ നീക്കങ്ങളും ഏവരും ഉറ്റുനോക്കുകയാണ്. അടുത്ത മാസം മുംബൈയിൽ നടക്കുന്ന യാത്രയുടെ സമാപന റാലിയിലേക്ക് കോൺഗ്രസ് എല്ലാ ഇന്ത്യൻ സഖ്യകക്ഷികളെയും ക്ഷണിക്കും.