ദുബായ്: സ്വദേശിവല്‍ക്കരണം ശക്തമാക്കി യു.എ.ഇ ഇനി മുതല്‍ യു.എ.യിലെ ചെറുകിട സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ പോലും സ്വദേശികളെ ഉള്‍പ്പെടുത്തണമെന്നാണ് നിര്‍ദ്ദേശം. 50തില്‍ താഴെ ജീവനക്കാരുള്ള വലിയ കമ്പനികള്‍ വിദഗ്ധ ജോലികളില്‍ 2% വും മറ്റ് ചെറുകിട സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ ഒരാളെങ്കിലും സ്വദേശികളായിരിക്കണമെന്നും യു.എ.ഇ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. നിര്‍ദ്ദേശം ലംഘിച്ചാല്‍ 96000 ദിര്‍ഹമാണ് പിഴ.

2023 നവംബറില്‍ യുഎഇയുടെ മാനവ വിഭവശേഷി, എമിറേറ്റൈസേഷന്‍ മന്ത്രാലയം പ്രഖ്യാപിച്ച നിയന്ത്രണ തീരുമാനങ്ങളാണ് ഇപ്പോള്‍ പ്രാബല്യത്തില്‍ വന്നിരിക്കുന്നത്. ഇതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ 14 പ്രത്യേക സാമ്പത്തിക മേഖലകളിലായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന 20- 49 ജീവനക്കാരുള്ള 12,000-ലധികം കമ്പനികള്‍ കാബിനറ്റ് തീരുമാനം നടപ്പിലാക്കി കഴിഞ്ഞു. പുതിയ നിയമ പ്രകാരം 20 മുതല്‍ 49 വരെ ജീവനക്കാരുള്ള സ്വകാര്യ കമ്പനികള്‍ 2024-ല്‍ ഒരു എമിറാത്തി പൗരനെയും 2025-ല്‍ മറ്റൊരാളെയും നിയമിക്കണം എന്നാണ് ചട്ടം.

അല്ലാത്തപക്ഷം പിഴ ഈടാക്കും. ഈ നീക്കം യുഎഇ പൗരന്മാര്‍ക്ക് വിവിധ സാമ്പത്തിക മേഖലകളില്‍ പ്രതിവര്‍ഷം 12,000 തൊഴിലവസരങ്ങള്‍ സൃഷ്ടിക്കുമെന്ന് കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. കൂടാതെ, 50 അല്ലെങ്കില്‍ അതില്‍ കൂടുതല്‍ ജീവനക്കാരുള്ള വലിയ കമ്പനികള്‍ വിദഗ്ധ ജോലികളില്‍ 2% എമിറേറ്റൈസേഷന്‍ വളര്‍ച്ച കൈവരിക്കണം.

തിരഞ്ഞെടുത്ത കമ്പനികള്‍ നിര്‍ദ്ദിഷ്ട മാനദണ്ഡങ്ങള്‍ പാലിക്കണം, കൂടാതെ എമിറേറ്റൈസേഷന്‍ നിയമത്തിന്റെ ആവശ്യകതകള്‍ പാലിക്കുന്നതില്‍ പരാജയപ്പെടുന്നവര്‍ക്ക് 2025 ജനുവരി മുതല്‍ വാര്‍ഷിക സാമ്പത്തിക സംഭാവനകള്‍ നേരിടേണ്ടിവരും. ഈ മാറ്റങ്ങള്‍ അവരുടെ എമിറേറ്റൈസേഷന്‍ ലെവലിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കി കവര്‍ ചെയ്ത തൊഴിലുടമകള്‍ക്ക് മൂന്ന് വിഭാഗങ്ങളും നല്‍കുന്നു.

വിവിധ ടാര്‍ഗെറ്റുചെയ്ത സാമ്പത്തിക മേഖലകളില്‍ കാര്യക്ഷമമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ കഴിവുള്ള യോഗ്യതയുള്ള എമിറാത്തി പ്രൊഫഷണലുകളെ സ്വകാര്യ മേഖലയ്ക്ക് നല്‍കുന്നതിന് പ്രോഗ്രാം നല്‍കുന്ന പിന്തുണയില്‍ നിന്ന് പ്രയോജനം നേടുന്നതിന് ടാര്‍ഗെറ്റു ചെയ്ത കമ്പനികള്‍ നാഫിസ് പ്ലാറ്റ്ഫോമില്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യുന്നത് നിര്‍ണായകമാണെന്നാണെന്നും മന്ത്രാലയം ചൂണ്ടിക്കാട്ടിയിട്ടുണ്ട്.