ന്യൂഡല്‍ഹി: കിലോയ്ക്ക് 29 രൂപ സബ്സിഡി നിരക്കില്‍ ‘ഭാരത് അരി’ പുറത്തിറക്കി കേന്ദ്രസർക്കാർ. ധാന്യങ്ങളുടെ ചില്ലറ വില്‍പന വിലയില്‍ 15 ശതമാനം വര്‍ധനയുണ്ടായ സാഹചര്യത്തിലാണ് നടപടി. സബ്സിഡി നിരക്കിലുള്ള അരി 5 കിലോ, 10 കിലോ പായ്ക്കറ്റുകളില്‍ ലഭിക്കും.

ഭക്ഷ്യമന്ത്രി പിയൂഷ് ഗോയല്‍ ദേശീയ തലസ്ഥാനത്തെ കര്‍ത്തവ്യ പാതയില്‍ ഭാരത് അരി പുറത്തിറക്കുമെന്നാണ് ഔദ്യോഗിക അറിയിപ്പ്. നാഷണല്‍ അഗ്രികള്‍ച്ചറല്‍ കോ ഓപ്പറേറ്റീവ് മാര്‍ക്കറ്റിംഗ് ഫെഡറേഷന്‍ ഓഫ് ഇന്ത്യ ലിമിറ്റഡ് (നാഫെഡ്), നാഷണല്‍ കോ ഓപ്പറേറ്റീവ് കണ്‍സ്യൂമേഴ്സ് ഫെഡറേഷന്‍ ഓഫ് ഇന്ത്യ (എന്‍സിസിഎഫ്), റീട്ടെയില്‍ ശൃംഖലയായ കേന്ദ്രീയ ഭണ്ഡാര്‍ എന്നീ രണ്ട് സഹകരണ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് ഫുഡ് കോര്‍പ്പറേഷന്‍ ഓഫ് ഇന്ത്യ (എഫ്സിഐ) ആദ്യ ഘട്ടമായി 5 ലക്ഷം ടണ്‍ അരി നല്‍കും.

ഈ ഏജന്‍സികള്‍ 5 കിലോയിലും 10 കിലോയിലും അരി പായ്ക്ക് ചെയ്യുകയും ‘ഭാരത്’ ബ്രാന്‍ഡിന് കീഴിലുള്ള അവരുടെ ഔട്ട്ലെറ്റുകള്‍ വഴി റീട്ടെയില്‍ ചെയ്യുകയും ചെയ്യും. ഇ-കൊമേഴ്സ് പ്ലാറ്റ്ഫോമുകള്‍ വഴിയും അരി വില്‍ക്കും.

ഓപ്പണ്‍ മാര്‍ക്കറ്റ് സെയില്‍ സ്‌കീം (ഒഎംഎസ്എസ്) വഴി ഒരേ നിരക്കില്‍ ബള്‍ക്ക് ഉപയോക്താക്കള്‍ക്ക് അരി വില്‍പന നടത്തിയതിന് മിതമായ പ്രതികരണം ലഭിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്നാണ് എഫ്‌സിഐ അരിയുടെ ചില്ലറ വില്‍പ്പനയിലേക്ക് സര്‍ക്കാര്‍ എത്തിയത്.

ഇതേ ഏജന്‍സികള്‍ മുഖേന ഭാരത് ചന (കടല) 60 രൂപയ്ക്കും ‘ഭാരത് ആട്ട’ (ഗോതമ്പ്) കിലോയ്ക്ക് 27.50 രൂപയ്ക്കും ലഭിക്കുന്നതുപോലെ ‘ഭാരത് അരി’ക്കും മികച്ച പ്രതികരണം ലഭിക്കുമെന്ന് സര്‍ക്കാര്‍ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

2023-24ല്‍ കയറ്റുമതിയിലും ബമ്പര്‍ ഉല്‍പ്പാദനത്തിലും നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടും ചില്ലറ വില ഇപ്പോഴും നിയന്ത്രണത്തിലായിട്ടില്ല.

ഹോര്‍ഡിംഗ് പരിശോധിക്കുന്നതിനായി റീട്ടെയിലര്‍മാര്‍, മൊത്തക്കച്ചവടക്കാര്‍, പ്രോസസ്സറുകള്‍, വലിയ റീട്ടെയില്‍ ശൃംഖലകള്‍ എന്നിവരോട് അവരുടെ സ്റ്റോക്ക് വെളിപ്പെടുത്താന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

80 കോടി പാവപ്പെട്ട റേഷന്‍ കാര്‍ഡ് ഉടമകള്‍ക്ക് സര്‍ക്കാര്‍ സൗജന്യമായി എഫ്സിഐ അരി നല്‍കുന്ന സമയത്ത് എഫ്സിഐയില്‍ വലിയ തോതില്‍ സ്റ്റോക്ക് ഉള്ളതിനാല്‍ ഒഎംഎസ്എസ് വഴി ധാന്യം വില്‍ക്കുന്നതിനാല്‍ ഉയര്‍ന്ന പണപ്പെരുപ്പം എഫ്സിഐ അരിയില്‍ ഉണ്ടാകില്ലെന്ന് വിദഗ്ധര്‍ പറഞ്ഞു.