ഡ​ൽ​ഹി: സ​ർ​ക്കാ​ർ ധ​ന​സ​ഹാ​യ​ത്തോ​ടെ പ്ര​വ​ർ​ത്തി​ക്കു​ന്ന ന്യൂ​ന​പ​ക്ഷ സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ മ​ത​പ​ഠ​നം ന​ട​ത്താ​നാ​കി​ല്ലെ​ന്നു സു​പ്രീം​കോ​ട​തി. ഭാ​ഗി​ക​മാ​യി ഫ​ണ്ട് ല​ഭി​ക്കു​ന്ന സ്ഥാ​പ​ന​ത്തി​ൽ​പ്പോ​ലും മ​ത​പ​ഠ​നം സാ​ധ്യ​മ​ല്ലെ​ന്നു അ​ലി​ഗ​ഡ് സ​ർ​വ​ക​ലാ​ശാ​ല ന്യൂ​ന​പ​ക്ഷ പ​ദ​വി സം​ബ​ന്ധി​ച്ച ഹ​ർ​ജി​യു​ടെ വാ​ദ​ത്തി​നി​ടെ ചീ​ഫ് ജ​സ്റ്റീ​സ് ഡി.​വൈ. ച​ന്ദ്ര​ചൂ​ഡ് അ​ധ്യ​ക്ഷ​നാ​യ ഏ​ഴം​ഗ ബെ​ഞ്ച് പ​റ​ഞ്ഞു.

1920 ലെ ​എ​എം​യു നി​യ​മം 1951 ൽ ​പാ​ർ​ല​മെ​ൻറ് ഭേ​ദ​ഗ​തി ചെ​യ്തു നി​ർ​ബ​ന്ധി​ത മ​ത​പ​ഠ​നം ഇ​ല്ലാ​താ​ക്കി​യി​രു​ന്നു. സ​ർ​ക്കാ​രി​ൽ​നി​ന്ന് മു​ഴു​വ​ൻ പ​ണ​വും ല​ഭി​ക്കു​ന്ന ന്യൂ​ന​പ​ക്ഷ സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ മ​ത​പ​ഠ​നം പാ​ടി​ല്ല. ഗ്രാ​ൻറു​ക​ളോ അ​ല്ലെ​ങ്കി​ൽ ബ​ജ​റ്റി​ൻറെ ഒ​രു ശ​ത​മാ​ന​മെ​ങ്കി​ലു​മോ സ​ർ​ക്കാ​രി​ൽ​നി​ന്നു ല​ഭി​ക്കു​ന്നു​ണ്ടെ​ങ്കി​ൽ ന്യൂ​ന​പ​ക്ഷ സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ൾ നി​ർ​ബ​ന്ധി​ത മ​ത​പ​ഠ​നം ന​ട​ത്ത​രു​തെ​ന്നും സു​പ്രീം​കോ​ട​തി പ​റ​ഞ്ഞു.

ന്യൂ​ന​പ​ക്ഷ സ്ഥാ​പ​ന​ത്തി​നു സ​ർ​ക്കാ​രി​ൽ​നി​ന്ന് അം​ഗീ​കാ​രം ല​ഭി​ച്ചു​ക​ഴി​ഞ്ഞാ​ൽ വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ളെ മ​ത​പ​ഠ​ന​ത്തി​നു നി​ർ​ബ​ന്ധി​ക്കാ​ൻ സാ​ധി​ക്കി​ല്ല. സ​ർ​ക്കാ​രി​ൽ​നി​ന്ന് ധ​ന​സ​ഹാ​യം ല​ഭി​ക്കു​ന്ന എ​ല്ലാ സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ൾ​ക്കും ഇ​തു ബാ​ധ​ക​മാ​ണ്- കോ​ട​തി വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കി. അ​ലി​ഗ​ഡ് മു​സ്‌​ലിം സ​ർ​വ​ക​ലാ​ശാ​ല സ്ഥാ​പി​ക്കാ​ൻ 30 ല​ക്ഷം രൂ​പ മു​സ്‌​ലിം​ക​ളാ​ണു സ​മാ​ഹ​രി​ച്ച​തെ​ന്നും അ​തി​നാ​ലാ​ണു ന്യൂ​ന​പ​ക്ഷ പ​ദ​വി ന​ൽ​കി​യ​തെ​ന്നും ബെ​ഞ്ച് പ​റ​ഞ്ഞു.

എ​ന്നാ​ൽ, 30 ല​ക്ഷം രൂ​പ മു​സ്‌​ലിം​ക​ളു​ടെ മാ​ത്രം സം​ഭാ​വ​ന​യ​ല്ലെ​ന്നും മ​റ്റു സ​മു​ദാ​യ​ക്കാ​രും ന​ൽ​കി​യി​ട്ടു​ണ്ടെ​ന്നും സോ​ളി​സി​റ്റ​ർ ജ​ന​റ​ൽ വാ​ദി​ച്ചു. ബ​നാ​റ​സ് ഹി​ന്ദു യൂ​ണി​വേ​ഴ്സി​റ്റി​യും അ​ലി​ഗ​ഡ് സ​ർ​വ​ക​ലാ​ശാ​ല​യും ഒ​രേ രീ​തി​യി​ലാ​ണു സ്ഥാ​പി​ച്ച​ത്. ബ്രി​ട്ടീ​ഷ് സ​ർ​ക്കാ​രി​ൽ​നി​ന്ന് ഒ​രു ല​ക്ഷം രൂ​പ വ​ർ​ഷം ഗ്രാ​ൻറ് ല​ഭി​ച്ചി​രു​ന്നു. നി​ല​വി​ൽ അ​ലി​ഗ​ഡ് സ​ർ​വ​ക​ലാ​ശാ​ല​യ്ക്കു സ​ർ​ക്കാ​ർ വ​ർ​ഷം 1,570 കോ​ടി രൂ​പ ന​ൽ​കു​ന്നു​ണ്ടെ​ന്നും അ​ദ്ദേ​ഹം വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കി.