ഡല്‍ഹി : സര്‍ക്കാര്‍ ജീവനക്കാരുടെ പെന്‍ഷന്‍ ചട്ടങ്ങളില്‍ ഭേദഗതി വരുത്തി കേന്ദ്ര സര്‍ക്കര്‍. സര്‍ക്കാര്‍ ജീവനക്കാരുടെ പേരില്‍ ലഭിക്കുന്ന കുടുംബ പെന്‍ഷന്‍ ഇനി മുതല്‍ നേരിട്ട് മക്കള്‍ക്ക് ലഭിക്കും. കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ 2021 ലെ സെന്‍ട്രല്‍ സിവില്‍ സര്‍വീസസ് ചട്ടങ്ങളിലാണ് ഭേദഗതി വരുത്തിയത്. കുടുംബ പെന്‍ഷന്‍ ആദ്യം ജീവിച്ചിരിക്കുന്ന പങ്കാളിക്ക് നല്‍കണമെന്നതായിരുന്നു ഇതുവരെയുള്ള വ്യവസ്ഥ. ഇണയുടെ മരണശേഷം മാത്രമേ കുട്ടികള്‍ക്ക് അത് ലഭിക്കൂ.ഈ ചട്ടമാണ് ഇപ്പോള്‍ മാറ്റിയിരിക്കുന്നത്.

പുതിയ ചട്ടപ്രകാരം ഇനി മുതല്‍ വനിതാ സര്‍ക്കാര്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ക്കും പെന്‍ഷന്‍കാര്‍ക്കും അവരുടെ മരണസമയത്ത് വിവാഹമോചനത്തിനുള്ള നടപടിക്രമങ്ങള്‍ ഉണ്ടെങ്കില്‍,പെന്‍ഷന്‍ പങ്കാളികള്‍ക്ക് നല്‍കാതെ നേരിട്ട് കുട്ടികള്‍ക്ക് ലഭിക്കുന്ന തരത്തിലേക്കാണ് മാറ്റിയത്. വനിതാ സര്‍ക്കാര്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥരും പെന്‍ഷന്‍കാരും തുടര്‍ച്ചയായി തങ്ങളുടെ കുടുംബ പെന്‍ഷന്‍ പങ്കാളികളിലേക്ക് എത്താതെ നേരിട്ട് മക്കളിലേക്ക് എത്തണമെന്ന ആവശ്യം ഉന്നയിച്ചുവെന്ന പരാമര്‍ശങ്ങള്‍ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി അതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് സര്‍ക്കാര്‍ തീരുമാനം.

വനിതാ ശിശു വികസന മന്ത്രാലയവുമായും സര്‍ക്കാര്‍ കൂടിയാലോചന നടത്തിയതിനെ തുടര്‍ന്നാണ് ഇത് അനുവദിക്കാന്‍ തീരുമാനിച്ചത്.ചൊവ്വാഴ്ച പേഴ്സണല്‍, പബ്ലിക് ഗ്രീവന്‍സ് ആന്‍ഡ് പെന്‍ഷന്‍ മന്ത്രാലയം പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിലാണ് പെന്‍ഷന്‍ ചട്ടങ്ങള്‍ ഭേദഗതി വരുത്തിയതായ് സര്‍ക്കാര്‍ അറിയിച്ചത്.


സര്‍ക്കാര്‍ ജീവനക്കാര്‍ക്കും പെന്‍ഷന്‍കാര്‍ക്കും അവരുടെ മരണസമയത്ത്, അവര്‍ ഫയല്‍ ചെയ്തിരുന്ന വിവാഹമോചന നടപടികള്‍ ഇപ്പോഴും നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെങ്കില്‍, ഭേദഗതി ചെയ്ത ചട്ടങ്ങളിലെ വ്യവസ്ഥ അവര്‍ക്ക് ബാധകമാകും. സ്ത്രീയുടെയോ പെന്‍ഷന്‍കാരുടെയോ മരണസമയത്ത്, സ്ത്രീധനം, ഗാര്‍ഹിക പീഡനം അല്ലെങ്കില്‍ ഇന്ത്യന്‍ ശിക്ഷാനിയമം എന്നിവ നിരോധിക്കുന്നതിനുള്ള നിയമങ്ങള്‍ പ്രകാരം ഭാര്യയുടെ പേരില്‍ തീര്‍പ്പുകല്‍പ്പിക്കാത്ത കേസുകള്‍ നിലവിലുണ്ടെങ്കില്‍ അത് ബാധകമാകും.അത്തരം സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍, ബന്ധപ്പെട്ട വനിതാ ഉദ്യോഗസ്ഥനോ പെന്‍ഷന്‍കാറോ അവരുടെ ഓഫീസ് മേധാവിക്ക് രേഖാമൂലം ഒരു നിവേദനം നല്‍കാം, അവര്‍ മരിക്കുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍, അത്തരത്തിലുള്ള ഏതെങ്കിലും നടപടികള്‍ തീര്‍പ്പുകല്‍പ്പിക്കാത്തപക്ഷം, കുടുംബപെന്‍ഷന്‍ അര്‍ഹരായ കുട്ടികള്‍ക്ക് അനുവദിക്കണമെന്ന് അഭ്യര്‍ത്ഥിക്കുന്നു.

ഇണയെക്കാള്‍ മുന്‍ഗണന. മരണസമയത്ത് കുട്ടികള്‍ പ്രായപൂര്‍ത്തിയാകാത്തവരാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയാല്‍, കുട്ടിയുടെ / കുട്ടികളുടെ രക്ഷിതാവിന് (അന്ന് രക്ഷിതാവ് പങ്കാളിയാണെങ്കില്‍ പോലും) കുടുംബ പെന്‍ഷന്‍ അനുവദിക്കും. കുട്ടികള്‍ക്ക് പ്രായപൂര്‍ത്തിയായാല്‍, അവര്‍ക്ക് അര്‍ഹതയുള്ള സമയം വരെ കുടുംബ പെന്‍ഷന്‍ അനുവദിക്കാം.