കൊച്ചി: വേശ്യാലയങ്ങളിലെത്തുന്ന ഉപഭോക്താക്കള്‍ ITP ആക്ട് സെക്ഷന്‍ 5 ന്റെ പരിധിയില്‍ വരുമെന്ന് കേരള ഹൈക്കോടതി.
ജസ്റ്റിസ് പി ജി അജിത്കുമാറിന്റെതാണ് നിരീക്ഷണം. കേരള ഹൈക്കോടതിയില്‍ എത്തിയ ഒരു സുപ്രധാന കേസിന്റ ഭാഗമായാണ് നിരീക്ഷണം. ഒരു വേശ്യാലയത്തിലെ ഉപഭോക്താവിനെതിരെ 1956ലെ ഇമോറല്‍ ട്രാഫിക് (പ്രിവന്‍ഷന്‍) ആക്ട് പ്രകാരം കുറ്റം ചുമത്താവുന്നതാണെന്ന് 2023 ഡിസംബര്‍ 21-ന് കേരള ഹൈക്കോടതി നിരീക്ഷിച്ചു.

വേശ്യാവൃത്തിക്കായി ആളുകളെ ‘സംഭരിക്കുന്ന’, ‘പ്രേരിപ്പിക്കുന്ന’ അല്ലെങ്കില്‍ ‘എടുക്കുന്ന’വരെ ശിക്ഷിക്കുന്ന നിയമമാണ് 1956ലെ ഇമോറല്‍ ട്രാഫിക് (പ്രിവന്‍ഷന്‍) ആക്ട്.1956 ഡിസംബര്‍ 30-ന് ‘ദുഷ്‌കൃത്യങ്ങളുടെ വാണിജ്യവല്‍ക്കരണം’, ‘പെണ്‍കടത്ത്’ എന്നിവ തടയുന്നതിനായാണ് ITP നിയമം പാസാക്കിയത്.

സെക്ഷന്‍ 2 പ്രകാരം ഒരു ‘വേശ്യാലയം’ എന്ന് നിര്‍വചിക്കുന്നത് ‘ഏതെങ്കിലും വീട്, മുറി, അല്ലെങ്കില്‍ സ്ഥലം, അല്ലെങ്കില്‍ ഏതെങ്കിലും വീടിന്റെയോ മുറിയുടെയോ സ്ഥലത്തിന്റെയോ ഏതെങ്കിലും ഭാഗം, അത് [ലൈംഗിക ചൂഷണത്തിനോ ദുരുപയോഗത്തിനോ] മറ്റൊരു വ്യക്തിയുടെ നേട്ടത്തിനോ വേണ്ടിയോ ഉപയോഗിക്കുന്നു.

രണ്ടോ അതിലധികമോ വേശ്യകളുടെ പരസ്പര നേട്ടം. ‘വേശ്യാവൃത്തി’ എന്ന പദം നിര്‍വചിച്ചിരിക്കുന്നത് ‘വ്യാവസായിക ആവശ്യങ്ങള്‍ക്കായി വ്യക്തികളെ ലൈംഗിക ചൂഷണം അല്ലെങ്കില്‍ ദുരുപയോഗം’എന്നാണ്.’വേശ്യാവൃത്തിക്കായി ഒരു വ്യക്തിയെ അവരുടെ സമ്മതത്തോടെയോ അല്ലാതെയോ വാങ്ങുകയോ വാങ്ങാന്‍ ശ്രമിക്കുകയോ ചെയ്താല്‍’ സെക്ഷന്‍ 5 പ്രകാരം ശിക്ഷാര്‍ഹമാണ്.

”വ്യഭിചാര ആവശ്യങ്ങള്‍ക്കായി, വേശ്യാലയത്തിലെ അന്തേവാസികളാകാന്‍, അല്ലെങ്കില്‍ ഇടയ്ക്കിടെ, ഏതെങ്കിലും സ്ഥലത്ത് നിന്ന് പോകാന്‍ ആളുകളെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്ന”വരെയും ഇത് ശിക്ഷിക്കുന്നു.വേശ്യാവൃത്തിയില്‍ ഏര്‍പ്പെടാന്‍ ആളുകളെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നതോ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നതോ 3-7 വര്‍ഷം കഠിന തടവും 2,000 രൂപ പിഴയും ശിക്ഷാര്‍ഹമാണ്.

അതേ സമയം അത്തരമൊരു കുറ്റകൃത്യം ഒരു വ്യക്തിയുടെയോ കുട്ടിയുടെയോ ഇഷ്ടത്തിന് വിരുദ്ധമായി ചെയ്താല്‍, പരമാവധി ശിക്ഷ പതിനാല് വര്‍ഷമോ ജീവപര്യന്തമോ നീട്ടാവുന്നതാണ്.